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WA KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA

(MAUDHUI YA MITANDAONI), 2018.

UTANGULIZI

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kutoa huduma
za utangazaji kwa Kwanza Online TV, kwa ajili ya kuchapisha na
kutangaza habari mbali mbali mtandaoni.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 4 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki
na Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018, Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania ina jukumu la kutunza kumbukumbu za watoa huduma wote
wa maudhui mtandaoni pamoja na kuchukua hatua stahiki za kisheria
dhidi ya mtoa huduma yoyote wa maudhui mitandaoni atakayekiuka
Kanuni za Maudhui Mitandaoni au sheria nyingine.

Tarehe 13 Septemba, 2019, Kwanza Online Television kupitia chaneli yake
walirusha taarifa isiyo na usahihi na ukamilifu wa majina ikilenga
kupotosha jamii kuhusu, mtu ambaye habari hiyo ilikuwa inamhusu,
kinyume na Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya
Mtandaoni), 2018, ikisomwa pamoja na Kanuni za Mawasiliano ya

* Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Redio na Televisheni), 2018, ambazo

zinamtaka mmiliki wa chombo cha habari mtandaoni kuzingatia weledi na
maadili ya uandishi wa habari katika kuweka maudhui mtandaoni na
kuhakikisha maudhui yake hayaleti usumbufu au mkanganiko au
upotoshaji kwa jamii au mlaji wa maudhui hayo.

Kwanza Online TV, waliweka taarifa ya picha jongefu kwenye chaneli
yao ya mtandao wa kijamii wa Facebook yenye kichwa cha habari
“Gwajima apata ajali, dereva wake amuokoa.” ambapo Mtangazayji
wa Kwanza Online TV alisikika akisema... “Tukio hilo limetokea
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Septembea 11 mwaka huu majira ya saa moja wakati dereva wa gari hilo
lenye namba za usajili STL 5978 akijiandaa kuanza safari mara moja
baada ya Dokta Gwajima kuhitimisha mazungumzo na wakazi wa kata ya
Nanguruwe waliojitokeza kutoa kero zao kuhusu kituo hicho cha afya.

Dereva wa gari hilo Seif Bakari ameeleza kuwa aliona moshi ukitoka
kwenye usukani na baadae kuuchunguza ndipo akabaini kwa kuona moto
unatoka kwenye injini ambapo wakati anauzima moto huo Dokta Gwajima
akaingia ndani ya gari bila kujua.....akizungumzia tukio hilo Dokta
Gwajima alisema kuwa ni mapenzi ya Mungu kunusurika katika ajali hiyo
huku wananchi waliojitokeza kuuzima moto huo wakazungumzia namna
walivyouzima moto huo...”

Kitendo cha kurusha taarifa isivo na usahihi na ukamilifu wa majina
huku ikilenga kupotosha jamii kuhusu, mtu ambaye habari ilikuwa
inamhusu. Kwanza Online TV imekiuka Kanuni Na. 7(1)(a) & (b) Kanuni
za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018,
ikisomwa pamoja na Kanuni Nambal5 (2) (b) (c) ya Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Redio na Televisheni),
2018.

7(1) A licencee of online radio and television intended for
broadcasting over the public internet with the objective of informing,
entertaining and educating the public shall adhere to the following
conditions:

(a) content streamed to abide to regulations governing the
broadcasting services;
(b) adhere to journalism ethics and professionalism,

15(2). The licensee shall-

(b) report accurately, impartially, fairly and in a non-partisan manner;
(c) report news in an objective and balanced manner, without
intentional or negligent departure from the facts, whether by
distortion, exaggeration, misrepresentation or material omission.;

Vile vile, Kwanza Online TV wamekuwa wakirusha na kuonesha taarifa
mbalimbali bila ya kuwa ama kuchapisha Sera au Miongozo ya watumiaji
(Online Policy or Guidelines) kinyume na Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018 ambazo zinamtaka
mmiliki wa mtandao azingatie kuwa na sera au mwongozo ambao
utamsaidia mtumiaji kuonyesha uwajibikaji wakati anapotumia huduma
za mawasiliano.

Kitendo cha kurusha na kuonesha taarifa mbalimbali bila ya kuwa ama
kuchapisha Sera au Miongozo ya watumiaji (Online Policy or Guidelines)
Kwanza Online TV imekiuka Kanuni Na. 5 (1) (c) za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018. Kanuni tajwa
zinasomeka kama ifuatavyo;

5.-(1) For the purpose of these Regulations, an online content provider
shall have the obligations to-

(c) establish online policy or guideline and make it available to users
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WITO WA KUFIKA MBELE YA KAMATI YA MAUDHUI

Tarehe 25 Septemba, 2019, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa
Kwanza Online TV, wito wa kufika mbele ya Kamati kutoa utetezi wao
kwa nini wasichukuliwe hatua za kisheria.

Tarehe 26 Septemba, 2019, saa 04:30 asubuhi, uongozi wa Kwanza
Online TV ukiongozwa na Bi. Maria Sarungi Tsehai, Mtendaji Mkuu na
Mkurugenzi wa Kwanza Online TV na Bw. Mashaka Mgeta Mhariri wa
Vipindi ulifika mbele ya Kamati ya Maudhui kwa ajili ya kutoa utetezi wao
kwa nini wasichukuliwe hatua za kisheria.

KUSIKILIZA NA KUANGALIA MAUDHUI MTANDAONI YA KWANZA
ONLINE TV YA TAREHE 26 SEPTEMBA, 2019

Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Kwanza Online TV walisikiliza na
kuangalia maudhui mtandaoni ya tarehe 13 Septemba, 2019
yaliyochapishwa na Kwanza Online TV katika chaneli yao mtandaoni ili
kujiridhisha iwapo  maudhui hayo yalikiuka Kanuni za Maudhui
Mitandaoni.

MAELEZO YA UTETEZI YA KWANZA ONLINE TV

Katika utetezi wao wa maandishi, Uongozi wa Kwanza Online TV,
ukiongozwa na Bi. Maria Sarungi, ulikana kukiuka Kanuni yo yote na
kusema kuwa katika kutangaza tukio hilo walizingatia weledi na maadili
ya uandishi wa habari kwakuwa mtangazaji wao alionesha tukio lenyewe
la moto wakati gari likiungua, pia walidai kuwa kulikuwepo na ushahidi
wa sauti na video kutoka kwa muathiriwa wa tukio la ajali hiyo ambaye ni
Dkt. Gwajima na dereva wake, na vilevile kulikuwa na ushahidi wa
mashuhuda wawili wa tukio hilo waliohojiwa.

Waliendelea kuieleza Kamati kuwa Kwanza Online TV ilikwenda mbali
zaidi kwa kuonesha mwendelezo wa habari hiyo jinsi Dkt. Gwajima
alivyoendelea na kazi zake kama kawaida. Uongozi wa Kwanza Online TV
ulisisitiza kuwa taarifa yao haikuwa na lengo la kupotosha, kukuza au
kudanganya.

Pamoja na utetezi wao wa maandishi, Kwanza Online TV waliendelea
kueleza yafuatayo:-

Bw. Mashaka Mgeta aliendelea kusisitiza kutokiuka Kanuni yo yote na
kusema alipoipata taarifa hiyo alitaka kujiridhisha na kubaini kama ni
habari inayokidhi vigezo na alijiridhisha kama ni habari wakati kiongozi
wa Serikali, Dkt. Gwajima alikuwa kwenye ziara ya kikazi katika
kutekeleza majukumu yake ndipo ajali hiyo ilipotokea ambapo wao
waliipima na kuona ni tukio la kuhabarisha umma.

Aliendelea kuiambia Kamati kuwa, ili kuthibitisha kwamba kulikuwa na
ajali na taarifa hiyo ni ya kweli, walimtaka mwandishi wa kituo chao



kuchukua jitihada ya kumuhoji dereva wa gari pamoja na Dkt. Gwajima
mwenyewe, na baadaye walikwenda kuwahoji watu walioshuhudia tukio
hilo.

Vile vile, Bw. Mgeta alisema mwandishi wao aliendelea kuifuatilia habari
hiyo na kubaini kuwa Dkt. Gwajima alikuwa akiendelea na majukumu
yake kama kawaida. Vile vile aliendelea kusisitiza kwamba habari hiyo
ilikuwa na umuhimu na ilikidhi vigezo vyote vya habari na haikuwa na
upotoshaji wo wote wala mapungufu yo yote.

Bw. Mgeta alisema kwamba kituo chao kinatoa habari zake kupitia
mitandao ya kijamii kama vile YouTube na Facebook, ambapo kina
utaratibu wa kunakiri taarifa mbali mbali na kuzirusha katika mitandao
hiyo.

Bi. Maria Sarungi aliomba kupewa fursa ya kuonesha taarifa hiyo ya
Facebook na kusema kuwa haikuwa na upotoshaji wa jina au taarifa kwa
sababu katika mtandao wa Facebook kuna ukomo wa idadi ya maneno ya
kuchapisha. Hivyo wao waliweka utangulizi wa mwanzo ambao ulitaja
kikamilifu majina na cheo cha Dkt. Gwajima.

Alisema halikuwa lengo lao kufanya upotoshaji na taarifa yao ilikuwa
inakidhi vigezo vya habari, vigezo vya TCRA na vigezo ya Kimataifa.

Kuhusu tuhuma za Kwanza TV Online kurusha na kuonesha taarifa
mbali mbali bila ya kuwa na ama kuchapisha Sera au Miongozo ya
watumiaji (Online Policy or Guidelines), ni kinyume na Kanuni Na. 5 (1) (c)
za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018.

Bi. Sarungi alisema si kweli kwamba wao hawana Sera na kudai kuwa
kituo chao kina Sera ya Uhariri pamoja na Sera ya watumiaji na mtu ye
yote akiihitaji awaweza kuipata muda wo wote kwani Sera yao inatoa
nafasi kwa watumiaji kuwasiliana na kituo chao wakati wowote.

Kuhusu kutochapisha Sera hiyo alisema kuwa kwa mujibu wa Kanuni
Na. 5 (1) (¢) ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya
Mtandaoni), 2018, wao walisema wanavyoielewa hiyo Kanuni ni kwamba
mtoa huduma wa maudhui mtandaoni anatakiwa kuwa sera na kuweza
kumpa mtumiaji pale inapohitajika. Aliongeza kuwa Kanuni hazisemi
kuwa lazima Sera ichapishwe. Aliongeza kusema kuwa kwenye mtandao
wa YouTube, Sera yao haina “option” ya kuweka Sera binafsi za
“subscribers” wa mtandao huo, hivyo wasingeweza kuchapisha katika
- chaneli yao ya YouTube.

Katika kujumuisha utetezi wake, Bi. Maria Sarungi alisema kwamba
Kwanza Online TV imejikita kutoa maudhui yenye ubora na wamewekeza
kwa watendaji na wanafuata kanuni na vigezo vyote. Alisema
hawajakiuka Kanuni yo yote na kwamba hakuna mwonekano wa kuvunja
Kanuni yo yote.



5.0

TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba Kwanza Online TV imechapisha
maudhui yenye lengo la kupotosha hasa kwa kutokuzingatia miiko na
misingi ya maadili ya uandishi na utangazaji wa habari unaomtaka
mwandishi azingatie usahihi wa majina katika habari husika (material
omission). Hoja ya kuwa, katika picha jongefu kwenye ukurasa wa
Facebook, jina na cheo viko kikamilifu pale chini ni hoja dhaifu kwa
kuwa, kwa vyovyote vile, habari katika picha jongefu inatakiwa
kujitosheleza. Kwa uwasilishaji huo, ni vigumu kwa mtu ambaye
hatasoma, kama vile mtu mwenye ulemavu wa kuona, kupata usahihi ni
Gwajima yupi anayezungumziwa katika tukio hilo.

Pamoja na utetezi kuwa habari iliyowekwa Facebook ilikuwa na maelezo
juu ya Dkt. Gwajima, taarifa yenyewe katika picha hiyo iliondolewa
sehemu ya awali ya utambulisho wa majina kamili ya Dkt.Gwajima na
badala yake taarifa iliendelea kutaja tu “Dkt. Gwajima” katika habari
nzima badala ya jina kamili “Dkt.Dorothy Gwajima” jambo mbalo, kwa
mtazamaji wa kawaida wa habari ile ni vigumu kufahamu ni Gwajima
yupi. Zaidi, kwa kuwa jina Gwajima, katika jamii kwa sasa hivi limekuwa
maarufu kwa kumuhusisha Gwajima mbaye ni Mchungaji, taarifa hiyo
imepotosha umma kwani mtazamaji anaposikia “Dkt. Gwajima Apata
Ajali” kinachomjia haraka ni Gwajima anayefaahmika na kuvuma zaidi
katika jamii.

Pia, matumizi ya neno “ajali” katika habari hiyo, hayakuakisi usahihi wa
tukio lenyewe kulingana na uhalisia wa kilichotokea. Katika taarifa hiyo,
jinsi neno hili lilivyotumika na picha inavyooneka inadhihirisha dhahiri
kuwa tukio hilo limekuzwa kwa makusudi.

Hivyo, ni tathmini ya Kamati kuwa kwa kutumia jina Gwajima peke yake
na kwa namna walivyotumia neno ajali katika habari hiyo, ililenga kukuza
habari hiyo kwa kuleta mvuto kwa jamii (news sensation).

Juu ya tuhuma za kutokuwa na/kutochapisha Sera au Miongozo ya
watumiaji (Online Policy or Guidelines) kinyume na Kanuni Na. 5 (1) (c¢) za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018,
Kwanza Online TV imeieleza Kamati kuwa uelewa wao ni kuwa Sera hiyo
walitakiwa kuwa nayo tu na kumpa mtumiaji inapohitajika. Kwa mujibu
wa Kanuni tajwa, Kwanza Online TV ilitakiwa kuwa na Sera hiyo na

- kuhakikisha kuwa Sera hiyo inapatikana kwa watumiaji wa maudhui yao,

ili kila mtumiaji wa maudhiui hayo ajue ni nini Sera ya Kwanza Online
TV katika matumizi sahihi na salama ya mitandao. Kuwa na Sera hiyo na
kuiweka kabatini haikidhi matakwa ya Kanuni tajwa kwani Kanuni
inasema wawe na Sera hiyo na iwe “available” kwa watumiaji. “Make it
available to users”. Hivyo, Kamati imejiridhisha kuwa Kwanza Online TV
imekiuka Kanuni Na. 5 (1) (c) ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Maudhui ya Mtandaoni), 2018.



6.0 UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kusikiliza na kutafakari kwa kina maelezo ya utetezi
yaliyotolewa na Uongozi wa Kwanza Online TV, Kamati ya Maudhui
imeridhika kuwa, Kwanza Online TV, kupitia chaneli yake mtandaoni
imekiuka Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui
Mitandaoni), 2018.

Hivyo, kwa mujibu wa Kifungu cha 28 (1) (b) na (d) cha Sheria ya
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Sura ya 172, Marejeo ya Mwaka
2017, Kamati ya Maudhui imeamua kuifungia Kwanza Online TV kutoa
huduma kwa kipindi cha miezi sita (6) kwa ukiukaji wa Kanuni kama
ilivyoainishwa katika shauri hili, ili waweze kujirekebisha. Kamati imefikia
uamuzi huu kwa lengo la kuwapa fursa Kwanza Online TV kujitambua,
kujitafakari na kujipanga vizuri zaidi ili waweze kuendesha kituo chao
kwa kuzingatia matakwa ya Sheria, Kanuni na taaluma ya habari na
utangazaji.

Uamuzi huu umetolewa na kusomwa Dar es Salaam, leo tarehe 27 mwezi
Septemba mwaka 2019.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani
wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya
siku 21 (ishirini na moja) kuanzia leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Bw. Joseph Method Mapunda
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